
 

WADAU WAJADILI KUHUSU USANIFU MPANGO WA  USAJILI WA 

MATUKIO MUHIMU YA BINADAMU NA UKUSANYAJI WA TAKWIMU 

Serikali imedhamiria kuboresha Mfumo wa usajili wa vizazi, vifo na sababu zake, ndoa na 

talaka kupitia Mkakati  wa kitaifa wa usajili wa Matukio Muhimu ya Binadamu na Takwimu 

unaojulikana kama ( National Civil Registration and Vital Statistics – CRVS –Strategy) ambao 

utakuwa muarobaini wa changamoto mbalimbali zinazochangia hali ya usajili kutokuwa ya 

kuridhisha na hivyo kama Taifa kukosa takwimu sahihi ya matukio hayo. 

 

Waziri wa Katiba na Sheria Prof Palamagamba Kabudi akizungumza na wawakilishi na 

Viongozi wa  Wizara hiyo,Taasisi, Idara mbalimbali za serikali na Wadau wa Kimataifa wa 

Maendeleo katika ufunguzi wa kikao cha wadau kuhusu usanifu Mpango wa usajili wa 

Matukio muhimu ya Binadamu na ukusanyaji wa takwimu kilichofanyika hii leo Mkoani 

Dodoma amesema tayari mchakato wa kurekebisha mfumo wa Sheria zinazosimamia 

masuala ya usajili wa matukio muhimu ya binadamu umeshaanza ambapo Tume ya 

kurekebisha Sheria imeshakamilisha utafiti wake juu ya umadhubuti na dosari zilizopo katika 

mifumo ya kisheria hapa Nchini. 

 

Wakati huo huo Prof Kabudi ameipongeza RITA kwa kuanza maboresho katika usajili na 

kuwapatia vyeti vya kuzaliwa Watoto wote wenye umri chini ya miaka mitano katika Mikoa 

saba ambapo Mpango umefanikiwa kwa asilimia 77 huku Mikoa minne kati ya hiyo 

ikifanikiwa kwa asilimia 100 na hivyo kuthibitisha wazi kuwa iwapo maboresho makubwa 

yakifanyika kupitia Mkakati wa Kitaifa wa usajili wa matukio muhimu ya Binadamu na 

ukusanyaji wa takwimu kwa kiasi kikubwa Nchi itapiga hatua katika upatikanaji wa takwimu 

sahihi kwa ajili ya mipango mbalimbali ya Maendeleo. 

‘’ Ni dhahiri kwamba mafanikio yaliyopatikana ni makubwa na yanatoa picha halisi ya 

kwamba tukirasimisha Mpango huu kwa mabadiliko ya mfumo wa kisheria tutafanikiwa kwa 

kiwango cha juu’’ amesema Prof  Kabudi. 

 

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Bodi ya ushauri ya RITA Prof Hamis Dihenga  amebainisha 

maeneo manne yaliyoonekana kuwa ni kikwazo kwa usajili wa vizazi,vifo na sababu zake 

,ndoa na talaka ambayo ni Mfumo wa sheria na uthibiti na muundo wa kiutawala 

usiojitosheleza, Mfumo wa ukusanyaji takwimu ambao haujakamiliaka, pamoja na Ushiriki 

na uratibu  wa wadau usioridhisha na hivyo kushauri katika maboresho yanayoendelea ni  



 

lazima kuzingatiwe mfumo mpya utakaokuwa rafiki wenye kufikiwa na wananchi wengi kwa 

urahisi kwa kuzingatia  wingi na mtawanyiko wa watu, jiografia ya nchi yetu, uoto wa asili, 

upatikanaji wa umeme na mawasiliano ya mtandao wa simu. Matumizi ya Tehama katika 

kurahisisha upatikanaji wa taarifa na kusaidia mfumo kufanya kazi. 

 

Mpango  wa maboresho Mfumo wa Usajili wa Matukio Muhimu ya Binadamu na Takwimu 

(CRVS) Tanzania Bara, ulianza kwa kufanyika kikao cha maandalizi cha Kamati ya Ufundi 

kilichokaa tarehe 24 Aprili, 2014 Jijini Dar es Salaam.  

Tathmini  ilifanyika katika kanda zote za kitakwimu Tanzania Bara ambapo ilihusisha upitiaji 

wa nyaraka na kufika maeneo husika. Timu ya Tathmini ilikusanya taarifa kutoka kwa 

wasemaji wa ofisi za katibu tawala wa wilaya (DAS), vituo vya tiba, vituo vya polisi, taasisi za 

kidini, makatibu watendaji wa kata, viongozi wa vitongoji, wahudumu wa maeneo ya kuzikia, 

wahudumu wa nyumba za kuhifadhia maiti pamoja na watu binafsi katika wilaya. Watu 

walioshiriki katika tathmini ni: watumishi katika wizara, idara na wakala za serikali; 

wawakilishi wa Shirika la Afya Duniani (WHO); Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia 

Masuala ya Watoto (UNICEF); na kutoka taasisi zisizo za kiserikali. 

Hayo yote yamefanyika kwa kuzingatia taratibu za Programu ya Afrika katika Kuongeza Kasi 

ya Kuboresha CRVS (Africa Programme on Accelerated Improvement of Civil Registration and 

Vital Statistics - APAI-CRVS) katika nchi zote za Afrika.   

 

 

 

 

 

 

  

 

 

 

 

 

 


